5,000 કરોડની બેંક ડિપોઝિટ સાથે, આ ભારતીય ગામ વિશ્વમાં સૌથી ધનિક છે

વિશ્વનું સૌથી ધનિક

જે ગામની આપણે વાત કરી રહ્યા છીએ તે માધાપર છે. ગુજરાતમાં કચ્છ જિલ્લામાં આવેલું, માધાપર એ કચ્છના મિસ્ત્રીઓ દ્વારા સ્થાપિત 18 ગામો પૈકીનું એક છે.

આ ગામના રહેવાસીઓ દેશના મોટા નગરો અને શહેરોની અડધા વસ્તી કરતાં વધુ સમૃદ્ધ હોઈ શકે છે. બેશકપણે, વિશ્વનું સૌથી ધનિક ગામ ભારતમાં આવેલું છે. ગામમાં આવેલી 17 થી વધુ બેંકો અને લગભગ 7,600 આવાસ સંસ્થાઓ સાથે, ગામના લોકો પાસે આ બેંકોમાં 5,000 કરોડ રૂપિયાની કુલ થાપણ છે.

માથાદીઠ થાપણ

અમે જે ગામની વાત કરી રહ્યા છીએ તે માધાપર છે. ગુજરાતમાં કચ્છ જિલ્લામાં આવેલું, માધાપર એ કચ્છના મિસ્ત્રીઓ દ્વારા સ્થાપિત 18 ગામો પૈકીનું એક છે. અંદાજ મુજબ, ગામમાં સરેરાશ માથાદીઠ થાપણ લગભગ 15 લાખ છે. 17 બેંકો ઉપરાંત, ગામમાં શાળાઓ, કોલેજો, તળાવો, હરિયાળી, ડેમ, આરોગ્ય કેન્દ્રો અને મંદિરો છે. ગામમાં એક અત્યાધુનિક ગૌશાળા પણ છે.

પરંતુ આ ગામ ભારતના પરંપરાગત ગામોથી આટલું અલગ કેમ છે? કારણ એ છે કે ગામના મોટાભાગના પરિવારના સભ્યો અને સગાઓ યુનાઇટેડ કિંગડમ, યુનાઇટેડ સ્ટેટ્સ ઑફ અમેરિકા, આફ્રિકા અને ગલ્ફ દેશો જેવા વિદેશી દેશોમાં રહે છે. મોટે ભાગે પટેલો, 65% થી વધુ લોકો NRI છે જેઓ તેમના પરિવારોને દેશની બહારથી મોટી રકમ મોકલે છે. આમાંના ઘણા NRI, સંપત્તિ કમાયા પછી, ભારત પાછા આવ્યા અને ગામમાં તેમના સાહસો શરૂ કર્યા.

લંડનમાં માધાપર વિલેજ એસોસિએશન નામની સંસ્થાની સ્થાપના

અહેવાલો મુજબ, 1968માં લંડનમાં માધાપર વિલેજ એસોસિએશન નામની સંસ્થાની સ્થાપના કરવામાં આવી હતી. તેનો ઉદ્દેશ્ય વિદેશમાં રહેતા માધાપરના લોકો વચ્ચે મીટિંગની સુવિધા આપવાનો હતો. લોકો વચ્ચે સુગમ જોડાણ સ્થાપિત કરવા માટે ગામમાં પણ આવી જ એક ઓફિસ ખોલવામાં આવી હતી.

ઘણા ગ્રામવાસીઓ વિદેશમાં સ્થાયી થયા હોવા છતાં, તેઓએ ગામડાની જમીનમાં ઊંડે સુધી જડેલા તેમના મૂળને છોડવા દીધા નહીં. તેઓ જે દેશમાં રહે છે તેના કરતાં તેઓ ગામની બેંકોમાં તેમના નાણાં બચાવવાનું પસંદ કરે છે. ખેતી હજુ પણ અહીંનો મુખ્ય વ્યવસાય છે, અને ઉત્પાદન મુંબઈમાં નિકાસ કરવામાં આવે છે.

more info : click here

home page : click here

Leave a Comment