8મું પગાર પંચ તાજા સમાચાર, નિયત તારીખ, લઘુત્તમ પગાર, કેલ્ક્યુલેટર

8મું પગાર પંચ પગાર સ્લેબ

લોકોને લાગે છે કે 8મા પગાર પંચની સ્થાપના કરવાનો આ યોગ્ય સમય છે, 8મા પગાર પંચના પગાર અંગે સોશિયલ મીડિયામાં પ્રશ્નો ઉભા થયા છે અને પગારમાં સુધારો કરવા માટે ફિટમેન્ટ ફેક્ટર શું હશે. જો કે 8મા પગાર પંચનો પગાર વધારો ફિટમેન્ટ ફેક્ટર પર નિર્ભર રહેશે

8મું પગાર પંચ પે મેટ્રિક્સ અને ફિટમેન્ટ પરિબળ

ફિટમેન્ટ ફેક્ટર એ એક મહત્વપૂર્ણ ફોર્મ્યુલા છે જેનો ઉપયોગ 8મા પગાર પંચના પગાર અને પે મેટ્રિક્સમાં કરવામાં આવશે. આ ફિટમેન્ટ ફેક્ટરનો ઉપયોગ હાલના 7મા CPC પેથી 8મા CPC પે સ્કેલને સુધારવા માટે કરવામાં આવશે.

સાતમા પગાર પંચે સરકારી કર્મચારીના છઠ્ઠા સીપીસી પગારને 7મા સીપીસીમાં સુધારવા માટે સમાન ગુણાકાર પરિબળ તરીકે 2.57 નક્કી કર્યા હતા. પ્રમોશન અને વાર્ષિક ઇન્ક્રીમેન્ટના દરેક તબક્કે પગાર ફિક્સેશનની ગણતરી ખૂબ જ સરળ બનાવવા માટે સાતમા પગાર પંચ દ્વારા પે મેટ્રિક્સનું નવું ફોર્મેટ વિકસાવવામાં આવ્યું હતું.

પરંતુ 7મા પગાર પંચે પે મેટ્રિક્સમાં ફિટમેન્ટ ફેક્ટર 2.57, 2.62, 2.67, 2.72, 2.78 અને 2.81 નો ઉપયોગ કર્યો છે. ઘણાને આશ્ચર્ય થાય છે કે વિવિધ પગાર સ્તરો માટે છ વિવિધ ફિટમેન્ટ પરિબળ શા માટે વપરાય છે? 7મા પગાર પંચે તેના રિપોર્ટમાં અલગ-અલગ ફિટમેન્ટ ફોર્મ્યુલાનો ઉપયોગ કરવાના નિર્ણયને યોગ્ય ઠેરવ્યો છે. છઠ્ઠા CPCમાં PB1, PB2, PB3 અને PB4 પગાર ધોરણો વચ્ચેના પગારમાં વૃદ્ધિ દ્વારા તફાવત કરવા માટે આ પદ્ધતિ અપનાવવામાં આવી હતી. આ રીતે કમિશને વિચાર્યું કે, 7મી સીપીસીમાં પોસ્ટના વર્ગીકરણ મુજબ પગારનું તર્કસંગતીકરણ પ્રાપ્ત કરી શકાય છે. વિવિધ ફિટમેન્ટ ફેક્ટર્સ માટેનું સમર્થન વાંચો.

8મું પગાર પંચ ફિટમેન્ટ ફેક્ટર કેવી રીતે આવશે?

મોંઘવારી ભથ્થાનો દર એ મુખ્ય પરિબળ છે જે 8મા CPC ફિટમેન્ટ પરિબળને નિર્ધારિત કરવામાં મહત્વપૂર્ણ ભૂમિકા ભજવશે. 8મા પગારપંચની ભલામણની અસર તારીખ 1.1.2026 થી થશે. તેથી નવા પગારપંચમાં સુધારેલ પગાર ધોરણ લાવવા માટે, આ તારીખ સુધીના મોંઘવારી ભથ્થાના દરને તટસ્થ કરવામાં આવશે. ત્યારબાદ તટસ્થ ડીએના દરને હાલના મૂળભૂત પગાર સાથે મર્જ કરવો પડશે. આ DA નિષ્ક્રિયકરણને ધ્યાનમાં લઈને આપણે નવા સુધારેલા પગારની ગણતરી કરવાની જરૂર હોવાથી, 8મું પગાર પંચ નવા સુધારેલા પગારને પ્રાપ્ત કરવા માટે ફિટમેન્ટ ફેક્ટર અથવા ગુણાકાર પરિબળની દરખાસ્ત કરશે.

8મા પગારપંચની અસર તારીખ 1.1.2026 હોવાથી, 8મા CPC ફિટમેન્ટ પરિબળને નક્કી કરવા માટે આ તારીખના DAનો દર ધ્યાનમાં લેવામાં આવશે. જો આપણે ધારીએ કે 31.12.2025 ના રોજ DA નો દર 70 ટકા છે, તો DA ના નિષ્ક્રિયકરણ પછી સૂચિત 8મો CPC ગુણાકાર પરિબળ 1.70 હશે. જો પગાર પંચ 8મા સીપીસી ફિટમેન્ટ પરિબળમાં સમાવિષ્ટ પગાર સુધારણામાં કોઈપણ વધારાની ભલામણ કરે છે. તે 8મા પગારના પુનરાવર્તનમાં પગાર પંચ દ્વારા કેટલા લઘુત્તમ પગારની ભલામણ કરવામાં આવશે તેના પર નિર્ભર છે. તે મુજબ 8મા પગારપંચનો મૂળ પગાર નક્કી કરવામાં આવશે

8મા પગારપંચની તારીખ

8મા પગારપંચની તારીખ 2024માં સ્થાપિત થવાની ધારણા છે અને ચૂંટણીને કારણે આ વર્ષે તેની જાહેરાત કરવામાં આવશે. લશ્કરી જોડાણ અને સિવિલ સર્વન્ટ સહિત ભારતીય સરકારોના નોકરીદાતાઓના ક્ષેત્રમાં. આ પેનલો સામાન્ય રીતે દર 10 વર્ષે એક વખત બને છે અને દર 10 વર્ષનો સમયગાળો લઈ શકતો નથી. પુત્રો અને અન્ય લાભો પાછળ ખર્ચવામાં આવતા પગારધોરણમાં ફેરફાર કરવા માટે સરકારે વધુ એક ફેરફાર કરવા માટે આઠમા પગારપંચમાં તે અંગેની કેટલીક બાબતોનો સુધારો મોકલ્યો હતો. જો કે તારીખની ઓફિસે જાહેરાત કરી નથી કે તેઓ રોગચાળાના યુગ અને ભારતના વિકાસના અન્ય કારણોને લીધે તારીખ 1 થી 2 વર્ષ સુધી લંબાવી શકે છે.નવું પગાર પંચ બનાવવામાં અંદાજે એક દાયકાનો સમય લાગી શકે છે. વિલંબ કર્યા વિના સરકારના અન્ય પ્રદેશો નવા વિકાસ ભારત અને ભારતની વિકાસની નીતિઓ અનુસાર નવા નિયમો અને પગાર પંચ બનાવવાનો પ્રયાસ કરશે.

8મું પગાર પંચ પે મેટ્રિક્સ

8મું પગાર પંચ મેટ્રિક્સ પ્રસ્તાવ પછી આ 2026ના વર્ષમાં કદાચ એક જાન્યુઆરીમાં અસ્તિત્વમાં આવશે. જો કે તે સમયગાળો અને COVID-19 રોગચાળાના વર્ષોને કારણે તેને 1 થી 2 વર્ષ સુધી વધારી શકાય છે. આઠમું પગાર પંચ સરકારી કર્મચારીઓના જીવનને મૂળભૂત રીતે બદલી નાખશે. આઠમા પગારપંચ દ્વારા બનાવવામાં આવેલી ચાવીઓમાંની એક એ છે કે તમામ સરકારી કર્મચારીઓના પગાર ધોરણમાં ફેરફાર થઈ શકે છે અને લાભાર્થીઓની નિવૃત્તિમાં લગભગ 25% વધારો થઈ શકે છે. એવું કહેવાય છે કે કેન્દ્ર સરકારના કર્મચારીઓના પગારમાં 20 થી 30%નો વધારો જોવા મળી શકે છે.

8મું કેન્દ્રીય પગાર પંચ શું છે?


8મું કેન્દ્રીય પગાર પંચ એ કેન્દ્ર સરકારના કર્મચારીઓને પગાર, ભથ્થાં અને પેન્શનરી લાભોમાં સુધારો કરવા માટે કેન્દ્ર સરકાર દ્વારા નામાંકિત કરાયેલા સભ્યોનું જૂથ છે. ભારતમાં સશસ્ત્ર દળોના કર્મચારીઓ સહિત કેન્દ્ર સરકારના તમામ નાગરિક કર્મચારીઓના પગારનું માળખું અને વેતનના સિદ્ધાંતો.

8મા પગાર પંચને લગતા FAQs

આઠમા પગાર મેટ્રિક્સ માટે કોષ્ટક નંબર શું છે?

8મા પગારપંચમાં CPC પે મેટ્રિક્સ ટેબલના 8મા સંસ્કરણ તરીકે અપડેટ કરેલ પે મેટ્રિક્સ ટેબલનો સમાવેશ થઈ શકે છે.

ભારતમાં 8મા પગાર પંચની તારીખ શું હશે?

2026 એ 8મા પગાર પંચના અમલીકરણની તારીખ હોઈ શકે છે.

ભારતમાં 8મું પગાર પંચ ક્યારે લાગુ થશે?


8મા કેન્દ્રીય પગાર પંચની ભલામણો 1લી જાન્યુઆરી 2026થી લાગુ થવાની અપેક્ષા છે.

8મા પગારપંચના પગાર સ્લેબ સિસ્ટમ શું છે?


8મા પગાર પંચને વર્તમાન 7મા પગાર પંચની પે મેટ્રિક્સ ટેબલ સિસ્ટમ તરીકે નવી પગાર સ્લેબ સિસ્ટમની ભલામણ કરવામાં આવી શકે છે.

8મા પગારપંચની નિયત તારીખ શું છે?


8મા પગાર પંચની અપેક્ષિત તારીખ: 2024માં 8મું કેન્દ્રીય પગાર પંચ પે પેનલની સ્થાપના થઈ શકે છે! 2024 માં સંસદની સામાન્ય ચૂંટણીને કારણે, અમે અપેક્ષા રાખીએ છીએ કે તમામ રાજકીય પક્ષો તેમના મેનિફેસ્ટોમાં 8મા પગાર પંચનું વચન આપશે!

8મા પગારપંચમાં ‘ફિટમેન્ટ ફેક્ટર’ શું હશે?


6ઠ્ઠી અને 7મી સીપીસીએ સીજી કર્મચારીઓને અનુક્રમે 1.86 અને 2.57ની ભલામણ કરી હતી. અને હવે 8મા પગારપંચના ફિટમેન્ટ ફેક્ટરનો કોઈ ખ્યાલ નથી! જો કે, અમે ટૂંક સમયમાં અપડેટ કરીશું!

8મું પગારપંચ કયા વર્ષથી લાગુ કરવામાં આવશે?


8મું પગાર પંચ વર્ષ 2026માં લાગુ થઈ શકે છે.

8મા પગારપંચ પછી IAS નો પગાર કેટલો હશે?


અમે અત્યારે 8મા પગારપંચ પછી IAS અધિકારીના પગારનો અંદાજ લગાવી શકતા નથી.

8મી સીપીસીમાં ન્યૂનતમ પગાર કેટલો હશે?


6ઠ્ઠી અને 7મી સીપીસીએ કેન્દ્ર સરકારના કર્મચારીઓ માટે લઘુત્તમ મૂળભૂત પગાર તરીકે અનુક્રમે 7000 અને 18000ની ભલામણ કરી હતી. જો સમાન ફિટમેન્ટ ફેક્ટર (2.57) 8મી સીપીસીમાં લાગુ કરવામાં આવે, તો લઘુત્તમ મૂળભૂત પગાર રૂ. 46000.

Leave a Comment