ડ્રાઇવિંગ લાયસન્સ એપ્લિકેશન પ્રક્રિયા: તમને ઘરે બેઠા માત્ર 10 મિનિટમાં DL મળશે, આ રીતે ઓનલાઇન અરજી કરો

Driving License Online Application Process: જો તમે રસ્તા પર વાહન ચલાવો છો, તો તમારી પાસે ડ્રાઇવિંગ લાઇસન્સ (DL) હોવું આવશ્યક છે, આજે અમે તમને ઘરે બેસીને ઑનલાઇન ડ્રાઇવિંગ લાઇસન્સ અરજી કરવાની સંપૂર્ણ પ્રક્રિયા જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ.

Driving License Online Application Process: ડ્રાઇવિંગ લાયસન્સ (DL) વગર વાહન ચલાવવું તમારા માટે ઘણું મોંઘું પડી શકે છે. પહેલા DL વગર વાહન ચલાવવા પર 500 રૂપિયાનો દંડ હતો, પરંતુ હવે તેને વધારીને 5000 રૂપિયા કરી દેવામાં આવ્યો છે. આ સાથે ટ્રાફિક પોલીસ તમારું વાહન પણ જપ્ત કરી શકે છે.

જોકે દંડ રાજ્ય પ્રમાણે અલગ-અલગ હોઈ શકે છે. કેટલાક રાજ્યોમાં, ડ્રાઇવિંગ લાયસન્સ વિના ડ્રાઇવિંગ માટે 3 મહિના સુધીની જેલની જોગવાઈ પણ છે. તેથી, જો તમારી પાસે ડ્રાઇવિંગ લાયસન્સ નથી અને તમે વાહન ચલાવો છો, તો આજે જ ડ્રાઇવિંગ લાયસન્સ માટે ઓનલાઇન અરજી કરો (ઓનલાઇન એપ્લાય ડ્રાઇવિંગ લાઇસન્સ)

સૌથી સારી વાત એ છે કે હવે તમારે ડ્રાઇવિંગ લાયસન્સ મેળવવા માટે રિજનલ ટ્રાન્સપોર્ટ ઓફિસ (RTO) ના ચક્કર મારવા પડશે નહીં. કેન્દ્ર સરકારે તમામ રાજ્યો માટે એક પ્લેટફોર્મ પર ઓનલાઈન ડ્રાઈવિંગ લાઇસન્સ લાગુ કરવાની સુવિધા પૂરી પાડી છે, જેના પર તમે ઓનલાઈન અરજી કરી શકો છો અને ઓનલાઈન ડ્રાઈવિંગ ટેસ્ટ આપીને માત્ર 10 મિનિટમાં ડ્રાઈવિંગ લાઇસન્સ મેળવી શકો છો. આજે અમે તમને લાયસન્સ મેળવવાની સંપૂર્ણ પ્રક્રિયા જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ.

ડ્રાઇવિંગ લાઇસન્સ કેવી રીતે અરજી કરવી?

ડ્રાઇવિંગ લાઇસન્સ (ઓનલાઈન ડ્રાઇવિંગ લાયસન્સ કેવી રીતે અરજી કરવી) મેળવવા માટે, પ્રથમ તમારે લર્નર લાયસન્સ માટે અરજી કરવી પડશે. લર્નિંગ લાઇસન્સ બન્યાના એક મહિનાથી 6 મહિના સુધી તમે ડ્રાઇવિંગ લાયસન્સ માટે અરજી કરી શકો છો. છોકરીઓ અને મહિલાઓ માટે લાઇસન્સ પ્રક્રિયા સંપૂર્ણપણે મફત છે. આ માટે તમારે કોઈપણ પ્રકારનો ચાર્જ (ડ્રાઈવિંગ લાઇસન્સ ફી) ચૂકવવાની જરૂર નથી. તો સૌ પ્રથમ જાણીએ કે લર્નિંગ લાયસન્સ માટે ઘરે બેસીને કેવી રીતે ઓનલાઇન અરજી કરવી (હાઉ ટુ એપ્લાય ફોર લર્નર લાયસન્સ ઓનલાઇન)?

લર્નર્સ લાયસન્સ (LL) માટે ઑનલાઇન કેવી રીતે અરજી કરવી?

 • (લર્નર લાયસન્સ ઓનલાઈન કેવી રીતે અરજી કરવી) લર્નર લાઇસન્સ (LL) ઓનલાઈન અરજી માટે સેન્ટ્રલ ટ્રાન્સપોર્ટ વિભાગની અધિકૃત વેબસાઈટ sarathi.parivahan.gov.in ની મુલાકાત લો. અહીં તમારે તમારા રહેઠાણનું રાજ્ય પસંદ કરવાનું રહેશે. (ઉદાહરણ તરીકે, જો તમે ‘ગુજરાત’ ના રહેવાસી છો, તો ગુજરાત પર ક્લિક કરો)
 • > અહીં તમારે તમારા રહેઠાણનું રાજ્ય પસંદ કરવાનું રહેશે. ઉદાહરણ તરીકે, જો તમે ‘ગુજરાત’ ના રહેવાસી છો, તો ગુજરાત (ડ્રાઇવિંગ લાયસન્સ MP) પર ક્લિક કરો. રાજ્ય પસંદ કર્યા પછી, તમારી સામે એક પોપઅપ ‘કોન્ટેક્ટલેસ લાયસન્સ સેવાઓ’ ખુલશે.
 • > રાજ્ય પસંદ કર્યા પછી, તમારી સામે એક પોપઅપ ‘કોન્ટેક્ટલેસ લાઇસન્સ સેવાઓ’ ખુલશે.
 • > કોન્ટેક્ટલેસ કેવાયસી સેવાઓ હેઠળ ‘ઇશ્યુ ઓફ લર્નર્સ લાયસન્સ’ પર ક્લિક કરો. લર્નર લાયસન્સ ઇશ્યૂ કરવા માટે અરજી સબમિટ કરવા માટેના પગલાં નીચે મુજબ છે: અરજીની વિગતો ભરો LL દસ્તાવેજો અપલોડ કરો ફોટો અને સહી (આધાર દ્વારા eKYCના કિસ્સામાં, ફક્ત હસ્તાક્ષર અપલોડ કરવાની જરૂર છે) ફી ચૂકવણી ચૂકવણીની રકમની ચૂકવણીની ચકાસણી કરો. કાળજીપૂર્વક સમજ્યા પછી, ‘ચાલુ રાખો’ પર ક્લિક કરીને આગળ વધો અને તમારી શ્રેણી પસંદ કરો અને ‘સબમિટ’ બટન પર ક્લિક કરો.
 • > આ પછી તમારે ‘Submit Via Aadhaar Authentication’ પર ક્લિક કરવાનું રહેશે (તમારો મોબાઈલ નંબર આધાર પર લિંક થયેલો હોવો જોઈએ અને તે માન્ય હોવો જોઈએ, OTP આ મોબાઈલ નંબર પર આવશે)
 • > હવે આધાર નંબર પસંદ કરો અને તમારા આધારના 12 અંકો દાખલ કરો. અને ‘જનરેટ OTP’ પર ક્લિક કરો. આધાર સાથે લિંક કરેલ મોબાઇલ નંબર પર પ્રાપ્ત થયેલ OTP દાખલ કરો અને ‘ઓથેન્ટિકેટ’ પર ક્લિક કરીને પ્રક્રિયા સાથે આગળ વધો. વાહનનો વર્ગ પસંદ કર્યા પછી, તમારે ફોર્મ 1 (સ્વયં ઘોષણા) પર ક્લિક કરવું પડશે અને તેને પસંદ કરવું પડશે. પછી ફોર્મ સબમિટ કરો.
 • > અરજદારની વિગતોની સમીક્ષા કરીને આગળ વધો, આગલી વિન્ડો પર તમારે તમારું સરનામું અને સંપર્ક વિગતો આપવાની રહેશે. આ પછી, લાયસન્સ માટે વાહનનો પ્રકાર પસંદ કરવાનો રહેશે.
 • > વાહનનો વર્ગ પસંદ કર્યા પછી, તમારે ફોર્મ 1 (સ્વયં ઘોષણા) પર ક્લિક કરવું પડશે અને તેને પસંદ કરવું પડશે. પછી ફોર્મ સબમિટ કરો.
 • > જો અરજદાર મહિલા છે, તો તેમને દસ્તાવેજો અપલોડ કરવા અને લાયસન્સ માટેની ફીમાંથી મુક્તિ આપવામાં આવે છે. જો અરજદાર પુરુષ હોય તો ફી ભરીને આગળ વધો.
 • > હવે તમને એક એપ્લિકેશન નંબર મળશે, તેની કાળજીપૂર્વક નોંધ લો અને શીખનારની કસોટી માટે આગળ વધો. ટેસ્ટ પહેલા, તમારે ટ્યુટોરીયલ વિડિયો જોવો જોઈએ, તેને સંપૂર્ણ જોયા પછી જ તમારી સામે ટેસ્ટનો વિકલ્પ ખુલશે.
 • > ઓનલાઈન ટેસ્ટ પાસ કર્યા પછી, sarathi.parivahan.gov.in/sarathiservice/applViewStatus.do પર તમારી અરજીનું સ્ટેટસ તપાસો, અહીં તમને તમારું લર્નર્સ લાયસન્સ ડાઉનલોડ કરવાનો વિકલ્પ મળશે, જેમાં RTOની ડિજિટલ હસ્તાક્ષર હશે, તેને ડાઉનલોડ કરો તે લો અને આ તમારું માન્ય લર્નર લાઇસન્સ છે.

લર્નર્સ લાયસન્સ ઇશ્યૂ કરવા માટે અરજી સબમિટ કરવા માટેના પગલાં નીચે મુજબ છે:

 • FILL APPLICATION DETAILS LL
 • UPLOAD DOCUMENTS
 • UPLOAD PHOTO AND SIGNATURE (In case of eKYC through Aadhaar, only Signature need to be uploaded)
 • FEE PAYMENT
 • VERIFY THE PAYMENT STATUS
 • PRINT THE RECEIPT
 • >પગલાંઓને કાળજીપૂર્વક સમજ્યા પછી, ‘ચાલુ રાખો’ પર ક્લિક કરીને આગળ વધો અને તમારી શ્રેણી પસંદ કરો અને ‘સબમિટ’ બટન પર ક્લિક કરો.
 • > આ પછી તમારે ‘Submit Via Aadhaar Authentication’ પર ક્લિક કરવાનું રહેશે (મોબાઈલ નંબર તમારા આધાર પર લિંક થયેલો હોવો જોઈએ અને તે માન્ય હોવો જોઈએ, OTP આ મોબાઈલ નંબર પર આવશે)
 • અરજદારની વિગતોની સમીક્ષા કરીને આગળ વધો, આગલી વિંડો પર તમારે તમારું સરનામું અને સંપર્ક વિગતો પ્રદાન કરવી પડશે. આ પછી, લાયસન્સ માટે વાહનનો પ્રકાર પસંદ કરવાનો રહેશે.
 • > વાહનનો વર્ગ પસંદ કર્યા પછી, તમારે ફોર્મ 1 (સ્વયં ઘોષણા) પર ક્લિક કરવું પડશે અને તેને પસંદ કરવું પડશે. પછી ફોર્મ સબમિટ કરો.
 • > જો અરજદાર મહિલા છે, તો તેમને દસ્તાવેજો અપલોડ કરવા અને લાયસન્સ માટેની ફીમાંથી મુક્તિ આપવામાં આવે છે. જો અરજદાર પુરુષ હોય તો ફી ભરીને આગળ વધો.
 • > હવે તમને એક એપ્લિકેશન નંબર મળશે, તેની કાળજીપૂર્વક નોંધ લો અને શીખનારની કસોટી માટે આગળ વધો. ટેસ્ટ પહેલા, તમારે ટ્યુટોરીયલ વિડિયો જોવો જોઈએ, તેને સંપૂર્ણ જોયા પછી જ તમારી સામે ટેસ્ટનો વિકલ્પ ખુલશે.
 • > ઓનલાઈન ટેસ્ટ પાસ કર્યા પછી, sarathi.parivahan.gov.in/sarathiservice/applViewStatus.do પર તમારી અરજીનું સ્ટેટસ તપાસો, અહીં તમને તમારું લર્નર્સ લાયસન્સ ડાઉનલોડ કરવાનો વિકલ્પ મળશે, જેમાં RTOની ડિજિટલ હસ્તાક્ષર હશે, તેને ડાઉનલોડ કરો તે લો અને આ તમારું માન્ય લર્નર લાઇસન્સ છે.

Leave a Comment