2023માં પેટ્રોલ પંપ કેવી રીતે ખોલવો: પેટ્રોલ પંપ ખોલવા માટે કેવી રીતે અરજી કરવી?

How To Open Petrol Pump : દેશમાં જો પેટ્રોલ પંપ ખોલવું હોય તો ઘણી બધી વસ્તુઓ ધ્યાનમાં રાખવી પડતી હોય છે. ઘણા સરકારી કાયદા કાનૂન ધ્યાનમાં રાખીને પેટ્રોલ પંપ ખોલવા માટે અરજી પર ધ્યાન આપવું જોઈએ.

How To Open Petrol Pump : દેશમાં પેટ્રોલ પંમ્પનું લાયસન્સ સરકારી કોર્પોરેશન દ્વારા ખાનગી તેલ કંપનીઓને આપવામાં આવે છે. આ કંપનીઓમાં એસાર ઓયલ, હિન્દુસ્તાન પેટ્રોલિયમ (એચપી), ભારત પેટ્રોલિયમ, ભારત ઓયલ, રિલાયન્સ ઇન્ડસ્ટ્રીઝ અને શેલ જેવી કંપનીઓ શામેલ છે.

આ બિઝનેસમાં મહિને લાખો રૂપિયાની કમાણી કરવી સરળ છે. તો અમને જણાવો કે તમે પેટ્રોલ પંપ ખોલવા માટે પરમિટ કેવી રીતે મેળવી શકો છો અને ઓનલાઈન અરજી/રજીસ્ટ્રેશન પ્રક્રિયા શું છે.

How To Open Petrol Pump : સરકારી ઓઈલ કંપનીઓ ગેસ પંપ ચલાવવા માટેના લાયસન્સ માટે જાહેરાત કરે છે, જ્યારે ખાનગી ઓઈલ કંપનીઓ તેમની વેબસાઈટ પર માહિતી આપે છે. જ્યાં ગેસ સ્ટેશન કંપની એજન્સી ખોલવા માંગે છે, તે વેબસાઇટ પરથી તેની માહિતી મેળવી શકે છે.

પેટ્રોલ પંપ ચલાવવા માટે કેટલી જમીનની જરૂર છે?

How To Open Petrol Pump : શહેરને 800 ચોરસ મીટર અને એક્સપ્રેસ વે માટે 1200થી 1600 ચોરસ મીટરની જરૂર છે, પરંતુ જો તે લીઝ પરની જમીન હોય તો તેના નિયમો છે.

પેટ્રોલ પંપ ખોલવા માટે જમીન સપાટ અને સારી રીતે વિકસિત હોવી જોઈએ. સૌપ્રથમ, તેમાં સારી હાઈડ્રોપાવર સુવિધાઓ હોવી જોઈએ, અને લીઝ મહારાષ્ટ્ર (29 વર્ષ) અને રાજસ્થાન (19 વર્ષ અને 11 મહિના) સિવાય દરેક રાજ્યના નિયમો અનુસાર હોવી જોઈએ. ઉપરાંત, લીઝનો સમયગાળો 29 વર્ષ અને 11 મહિનાનો હોવો જોઈએ. મહિનો છે.

How To Open Petrol Pump |પેટ્રોલ પંપ કેવી રીતે ખોલવો

તેલ કંપનીઓ જરૂરિયાત મુજબ પંપ ચાલુ કરે છે. કંપની કયા વિસ્તારમાં ગેસ સ્ટેશન ખોલે છે તે મહત્વનું નથી, તે અખબારમાં જાહેરાત કરશે. તેમાં તમામ નિયમો અને શરતોનો ઉલ્લેખ છે. કોઈપણ જે આ માપદંડોને પૂર્ણ કરે છે તે સંબંધિત કંપનીની વેબસાઇટ પર ડીલરશિપ માટે અરજી કરી શકે છે અને ગેસ સ્ટેશન ખોલવા માટે અરજી કરી શકે છે.

પેટ્રોલ પંપ ખોલવાના નિયમો

 • જો તમે તમારા અથવા અન્ય કોઈ માટે જમીનના માલિક છો, તો તમારી પાસે તેના સત્તાવાર દસ્તાવેજો હોવા આવશ્યક છે.
 • જો તમારી પાસે જમીન ન હોય તો જમીન માલિક પાસેથી NOC, NOC મેળવવું જરૂરી છે.
 • જો જમીન પહેલેથી જ ખેતીલાયક હોય તો તેને બિનખેતીમાં ફેરવવી જોઈએ.
 • કોઈપણ પેટ્રોલ પંપ માટે વીજળી ખૂબ જ અગત્યની વસ્તુ હોવાથી જમીન પર વીજળીની જોગવાઈ હોવી જોઈએ.
 • જો તમે કોઈ બીજા પાસેથી જમીન ભાડે લો છો તો તમારી સાથે કરાર હોવો જરૂરી રહેશે.
 • જો જમીન ખેતીની હોય તો તમે ડીઝલ અને પેટ્રોલ પંપ માટે અરજી કરી શકતા નથી.
 • જમીન રસ્તા પર અથવા રસ્તાની બાજુમાં હોવી જોઈએ.

પેટ્રોલ પંપ ડીલર લાયકાત

How To Open Petrol Pump : ઓઈલ પંપ ખોલવાની ઉંમર 21 થી વધારીને 45 કરવામાં આવી છે, હવે તેને 21 થી વધારીને 55 વર્ષ કરવામાં આવી છે. અરજી માટે અરજી કરવાની ડિગ્રી ગ્રેજ્યુએશન છે, જે ઘટાડીને 10 પાસ કરવામાં આવી છે. પેટ્રોલ પંપ કેવી રીતે ખોલશો-

નવા નિયમો હેઠળ પેટ્રોલ પંપ ડીલરશિપ મેળવવા માટે, જો તમે દેશમાં પેટ્રોલ પંપ ખોલવા માંગો છો, તો ઘણી બાબતોનું ધ્યાન રાખવું પડશે. ઘણા સરકારી નિયમો અને નિયમોને ધ્યાનમાં રાખીને, આપણે પેટ્રોલ પંપ ખોલવા માટે અરજી કરવી જોઈએ. ધિરાણની શરતો દૂર કરવામાં આવી છે. આ સાથે જ જામીનની રકમ પણ ઘટાડી દેવામાં આવી છે. તે જોઈ શકાય છે કે તમારી પાસે ગમે તેટલા ઓછા પૈસા હોય, તમે ઓઈલ પંપનું લાઇસન્સ મેળવી શકો છો. આ સિવાય મહિલાઓ માટે 33 ટકા બુકિંગ પણ થયું હતું.

 • આવકવેરાના નિયમો હેઠળ, પેટ્રોલ પંપનું લાઇસન્સ મેળવવા માટે અરજદાર ભારતીય નાગરિક હોવો જોઈએ અને ભારતનો રહેવાસી હોવો જોઈએ.
 • અરજદારની ઉંમર ઓછામાં ઓછી 21 વર્ષ અને વધુમાં વધુ 55 વર્ષ હોવી જોઈએ.
 • ઉંમરનો પુરાવો 10-પોઇન્ટ રિપોર્ટ કાર્ડ અથવા માધ્યમિક શાળા છોડવાનું પ્રમાણપત્ર અથવા જન્મ પ્રમાણપત્ર અથવા પાસપોર્ટ અથવા ID કાર્ડ અથવા ચૂંટણી પંચ દ્વારા આપવામાં આવેલ આધાર કાર્ડ હોવું જોઈએ.

પેટ્રોલ પંપ ખોલવાની શૈક્ષણિક લાયકાત

ગ્રામીણ/શહેરી વિસ્તારોમાં ગેસ સ્ટેશન ખોલવા માટે અરજદારની ઉંમર 21 વર્ષ / ગ્રેજ્યુએટ હોવી જોઈએ.
ભૂતપૂર્વ સૈનિકો/સ્વાતંત્ર્ય સેનાનીઓ માટે, 10મું પાસ આવશ્યક છે.
જ્યારે SC/ST/OBC ઉમેદવારો માટે શિક્ષણનું સ્તર માત્ર 10 પાસ જ રહે છે.

પેટ્રોલ પંપ ડીલર નોંધણી ફી

પેટ્રોલ પંપ કેવી રીતે ખોલવોઃ પેટ્રોલ પંપ ખોલવા માટે અરજી કરવાની અરજી ફી નીચે મુજબ છે.

 • SC/ST શ્રેણી માટે અનામત બેઠકો રૂ. 3000/-
 • ઓબીસી વર્ગ માટે અનામત બેઠકો રૂ. 5000/-
 • અન્યત્ર રૂ. 10000/-
 • ગ્રામીણ વિસ્તારો માટે:
 • SC/ST શ્રેણી માટે અનામત બેઠકો રૂ. 2500/-
 • ઓબીસી વર્ગ માટે અનામત બેઠકો રૂ. 4000/-
 • અન્યત્ર રૂ. 8000/-

ભારતમાં પેટ્રોલ પંપ ખોલવા માટે આ સરળ પગલાં અનુસરો

સ્થાન પસંદ કરો: મુખ્ય હાઇવે અથવા શહેરી વિસ્તારોની સુલભતા, દૃશ્યતા અને નિકટતાને ધ્યાનમાં રાખીને તમારા ગેસ સ્ટેશન માટે યોગ્ય સ્થાન શોધો. તમારે જમીનની માલિકી હોવી જોઈએ અથવા માલિક પાસેથી લીઝ પર લેવી જોઈએ.

લાઈસન્સ માટે અરજી કરો: ઈન્ડિયન ઓઈલ, ભારત પેટ્રોલિયમ અથવા હિન્દુસ્તાન પેટ્રોલિયમ જેવા પેટ્રોલ પંપ ચલાવવા માટેના લાઇસન્સ માટે અરજી કરવા માટે તમારી પસંદગીની ઓઈલ માર્કેટિંગ કંપની (OMC)ની અરજી પ્રક્રિયાને અનુસરો. આમાં અરજી ફોર્મ, ઓળખનો પુરાવો, સરનામાનો પુરાવો અને જમીનના શીર્ષક અથવા લીઝનો પુરાવો તેમજ સ્થળ મુલાકાત અને ઇન્ટરવ્યુ લેવાનો સમાવેશ થઈ શકે છે.

જરૂરી મંજૂરીઓ માટે અરજી કરો: સ્થાનિક નાગરિક સત્તાવાળાઓ, અગ્નિશમન વિભાગ, પ્રદૂષણ નિયંત્રણ કમિશન અને રાજ્ય વીજળી કમિશન જેવા વિવિધ સત્તાવાળાઓ પાસેથી જરૂરી મંજૂરીઓ અને પરમિટો મેળવો.

સાધનો અને પુરવઠો ખરીદો: તમારા ગેસ સ્ટેશન માટે સાધનો અને પુરવઠો ખરીદો અથવા ભાડે આપો, જેમ કે ફ્યુઅલ ડિસ્પેન્સર, સ્ટોરેજ ટાંકી, લૉન્ચર્સ અને સુરક્ષા સાધનો.

સ્ટાફની ભરતી કરો: તમારા પેટ્રોલ પંપ માટે મેનેજરો, કેશિયર્સ, ગેસ સ્ટેશન એટેન્ડન્ટ્સ અને જાળવણી કામદારો જેવા સ્ટાફને હાયર કરો.

ઇંધણ પંપનું સંચાલન: તમામ ઔપચારિકતાઓ પૂર્ણ થયા પછી અને જરૂરી મંજૂરીઓ મેળવી લેવામાં આવ્યા પછી, સાધનસામગ્રી અને પુરવઠો સ્થાપિત કરીને અને જરૂરી મંજૂરી સત્તાધિકારીને વિનંતી કરીને ઇંધણ પંપનું સંચાલન કરો.

શરુઆત કરવી: એકવાર ઈંધણ પંપ ચાલુ થઈ જાય પછી તમે કામગીરી શરૂ કરી શકો છો અને ઈંધણ, વાહનની જાળવણી અને સુવિધા સ્ટોરની વસ્તુઓ જેવી સેવાઓ પ્રદાન કરી શકો છો. એ નોંધવું અગત્યનું છે કે પેટ્રોલ પંપ ખોલવાની પ્રક્રિયા અને જરૂરિયાતો રાજ્ય પ્રમાણે અલગ-અલગ હોઈ શકે છે. તમે બધી આવશ્યકતાઓને પૂર્ણ કરો છો અને તમામ નિયમોનું પાલન કરો છો તેની ખાતરી કરવા માટે કાનૂની અથવા વ્યવસાય નિષ્ણાત સાથે સંપર્ક કરવાની ભલામણ કરવામાં આવે છે.

પેટ્રોલ પંપ ખોલવા માટે કેટલો ખર્ચ થશે?

How To Open Petrol Pump:અરજદારે લોકેશનના આધારે 12 થી 25 લાખ રૂપિયા ખર્ચવા પડશે. નિયમિત પેટ્રોલ પંપના કિસ્સામાં ઓછામાં ઓછા રૂ. 25 લાખ અને ગ્રામીણ પેટ્રોલ પંપના કિસ્સામાં રૂ. 12 લાખનું રોકાણ કરવાની ક્ષમતા દર્શાવી. રોકાણ માટેના ભંડોળ નીચેના સ્વરૂપોમાં હોઈ શકે છે.

ભારતમાં પેટ્રોલ પંપ ખોલવા માટે લાયસન્સ માટે અરજી કરવા માટે આ પગલાં અનુસરો:

 • ડીલરશીપ અથવા રિટેલ આઉટલેટ પરના વિભાગ માટે ઓઈલ માર્કેટિંગ કંપની (OMC) જેવી કે ઈન્ડિયન ઓઈલ, ભારત પેટ્રોલિયમ અથવા હિન્દુસ્તાન પેટ્રોલિયમની વેબસાઈટની મુલાકાત લો અને અરજી ફોર્મ મેળવવા માટે “હવે અરજી કરો” અથવા “નવા ડીલર નોંધણી” પર ક્લિક કરો.
 • તમારી વ્યક્તિગત માહિતી, વ્યવસાય વિગતો અને નાણાકીય સ્થિતિ જેવી જરૂરી વિગતો સાથે અરજી ફોર્મ ભરો. ઓળખનો પુરાવો, સરનામાનો પુરાવો, રહેઠાણનો પુરાવો જેવા જરૂરી દસ્તાવેજો સાથે અરજી ફોર્મ. જમીનની માલિકી અથવા લીઝ, અને નાણાકીય નિવેદનો.
 • OMC માટેની તમારી અરજીની સમીક્ષા કરવા અને સ્થળની શક્યતાનું મૂલ્યાંકન કરવા માટે સાઇટની મુલાકાત લેવા. જો તમારી અરજી મંજૂર થાય, તો તમને ઇન્ટરવ્યૂ માટે આમંત્રિત કરવામાં આવશે અને વધારાના દસ્તાવેજો જેમ કે બેંક ગેરંટી અને વીમા પૉલિસી સબમિટ કરવાનું કહેવામાં આવશે.
 • તમામ ઔપચારિકતાઓ પૂર્ણ કર્યા પછી, તમને પેટ્રોલ પંપ ચલાવવાનું લાઇસન્સ આપવામાં આવશે. એ નોંધવું અગત્યનું છે કે પેટ્રોલ પંપ લાઇસન્સ મેળવવા માટેની પ્રક્રિયા અને જરૂરિયાતો રાજ્ય અને WTO દ્વારા અલગ અલગ હોઈ શકે છે.
 • તમે બધી આવશ્યકતાઓને પૂર્ણ કરો છો અને તમામ નિયમોનું પાલન કરો છો તેની ખાતરી કરવા માટે તમારે કાનૂની અથવા વ્યવસાયિક સલાહ લેવી જોઈએ.

How To Open Petrol Pump: આ રીતે તમે તમારો પેટ્રોલ પંપ ખોલવા માટે અરજી કરી શકો છો, જો તમારે તેના વિશે વધુ માહિતી જોઈતી હોય તો તમે અમને ટિપ્પણી કરીને પૂછી શકો છો.

How To Open Petrol Pump: આ લેખમાં અમે તમને પેટ્રોલ પંપ ખોલવા વિશે સંપૂર્ણ માહિતી આપવાનો પ્રયાસ કર્યો છે. તમારા Kies khol ફ્યુઅલ પંપ સંબંધિત તમામ પ્રશ્નો માટે, તમે આ લેખમાં તે બધાના જવાબો મેળવી શકો છો. તો મારા મિત્ર, તમને આજની માહિતી કેવી લાગી, અમને કોમેન્ટ કરીને જણાવો.

પેટ્રોલ પંપ કેવી રીતે ખોલવો F.A.Q.

પેટ્રોલ પંપ કેવી રીતે ખોલવોઃ પેટ્રોલ પંપ ખોલવા માટે અરજદારની ઉંમર કેટલી હોવી જોઈએ?


અરજદારની ઉંમર ઓછામાં ઓછી 21 વર્ષ અને વધુમાં વધુ 55 વર્ષ હોવી જોઈએ.

પેટ્રોલ પંપ ખોલવા માટે કેટલા પૈસાની જરૂર છે?


પેટ્રોલ પંપ ખોલવા માટે 12 થી 25 લાખ રૂપિયાની જરૂર પડે છે.

Leave a Comment