બિપરજોય શબ્દનો અર્થ શુ થાય છે ? |What does the word biparjoy mean?

‘બિપરજોય’ શબ્દનો અર્થ આપત્તિ થાય છે.

બિપરજોય’ બાંગ્લાદેશ દ્વારા સૂચવવામાં આવ્યું હતું અને બંગાળીમાં શબ્દનો અર્થ ‘આપત્તિ’ અથવા ‘આફત’ થાય છે. ચક્રવાતનું નામકરણ દેશો દ્વારા રોટેશનલ ધોરણે કરવામાં આવે છે, અમુક વર્તમાન માર્ગદર્શિકાઓને અનુસરીને.

વિશ્વભરમાં, છ પ્રાદેશિક વિશિષ્ટ હવામાન કેન્દ્રો (RSMCs) અને પાંચ પ્રાદેશિક ઉષ્ણકટિબંધીય ચક્રવાત ચેતવણી કેન્દ્રો (TCWCs) છે જે સલાહ આપવા અને ઉષ્ણકટિબંધીય ચક્રવાતોના નામકરણ માટે ફરજિયાત છે.

બાંગ્લાદેશ, ભારત, ઈરાન, માલદીવ્સ, મ્યાનમાર, ઓમાન, પાકિસ્તાન સહિત ડબલ્યુએમઓ/ઈકોનોમિક એન્ડ સોશ્યલ કમિશન ફોર એશિયા-પેસિફિક (ESCAP) પેનલ હેઠળ 13 સભ્ય દેશોને ઉષ્ણકટિબંધીય ચક્રવાત અને વાવાઝોડાની સલાહ આપતી છ RSMCમાંથી IMD એક છે. કતાર, સાઉદી અરેબિયા, શ્રીલંકા, થાઈલેન્ડ, સંયુક્ત આરબ અમીરાત અને યમન.

RSMC, નવી દિલ્હીને બંગાળની ખાડી (BoB) અને અરબી સમુદ્ર (AS) સહિત ઉત્તર હિંદ મહાસાગર (NIO) પર વિકસતા ઉષ્ણકટિબંધીય ચક્રવાતને નામ આપવાનું પણ ફરજિયાત છે.

તેથી, વિવિધ મહાસાગરના તટપ્રદેશો પર રચાતા ઉષ્ણકટિબંધીય ચક્રવાતને સંબંધિત RSMCs અને TCWCs દ્વારા નામ આપવામાં આવ્યું છે.

2000 માં ઉષ્ણકટિબંધીય ચક્રવાત પરની WMO/ESCAP પેનલ આ સમુદ્રોમાં ઉષ્ણકટિબંધીય ચક્રવાતોને નામ આપવા માટે સૈદ્ધાંતિક રીતે સંમત થયા હતા. વિચાર-વિમર્શ પછી, નામકરણ સપ્ટેમ્બર 2004 માં શરૂ થયું. આ યાદીમાં WMO/ESCAP PTC ના તત્કાલીન આઠ સભ્ય દેશો, જેમ કે, બાંગ્લાદેશ, ભારત, માલદીવ્સ, મ્યાનમાર, ઓમાન, પાકિસ્તાન, શ્રીલંકા અને થાઈલેન્ડ દ્વારા પ્રસ્તાવિત નામો શામેલ છે. 2018 માં વધુ પાંચ દેશો – ઈરાન, કતાર, સાઉદી અરેબિયા, સંયુક્ત આરબ અમીરાત અને યમનનો સમાવેશ કરવા માટે તેનો વિસ્તાર કરવામાં આવ્યો હતો.

  • IMD દ્વારા 2020 માં જાહેર કરાયેલ 169 ચક્રવાતના નામોની સૂચિ આ દેશો દ્વારા પ્રદાન કરવામાં આવી હતી – 13 દેશોમાંથી પ્રત્યેક 13 સૂચનો.
  • ચક્રવાતને નામ આપતી વખતે કેટલાક નિયમોનું પાલન કરવું જોઈએ, જેમ કે:
  • સૂચિત નામ (a) રાજકારણ અને રાજકીય વ્યક્તિઓ (b) ધાર્મિક માન્યતાઓ, (c) સંસ્કૃતિઓ અને (d) લિંગ માટે તટસ્થ હોવું જોઈએ
  • નામ એવી રીતે પસંદ કરવું જોઈએ કે તેનાથી વિશ્વભરની વસ્તીના કોઈપણ જૂથની ભાવનાઓને ઠેસ ન પહોંચે.
  • તે સ્વભાવે બહુ અસંસ્કારી અને ક્રૂર ન હોવો જોઈએ
  • તે ટૂંકું, ઉચ્ચારવામાં સરળ હોવું જોઈએ અને કોઈપણ સભ્ય માટે અપમાનજનક ન હોવું જોઈએ
  • નામની મહત્તમ લંબાઈ આઠ અક્ષરોની હશે
  • બાંગ્લાદેશ પછી, ભારતના સૂચનના આધારે આગામી ચક્રવાતનું નામ ‘તેજ’ રાખવામાં આવશે.

શું અરબી સમુદ્રમાં ચક્રવાત વિકસે તે દુર્લભ નથી?

ના. બંગાળની ખાડી કરતાં અરબી સમુદ્રમાં વાવાઝોડાની સંખ્યા ઓછી છે, પરંતુ તે અસામાન્ય નથી. વાસ્તવમાં, જૂન મહિનો અરબી સમુદ્રમાં ચક્રવાતની રચના માટે અનુકૂળ મહિનો છે.

ચક્રવાત એ નીચા દબાણવાળી સિસ્ટમ છે જે ગરમ પાણી પર બને છે. સામાન્ય રીતે, ગમે ત્યાં ઊંચા તાપમાનનો અર્થ થાય છે નીચા-દબાણવાળી હવાનું અસ્તિત્વ અને નીચા તાપમાનનો અર્થ થાય છે ઉચ્ચ દબાણનો પવન. વાસ્તવમાં, તે એક મુખ્ય કારણ છે કે આપણે બંગાળની ખાડીમાં અરબી સમુદ્રની તુલનામાં વધુ સંખ્યામાં ચક્રવાત જોતા હોઈએ છીએ.

બંગાળની ખાડી થોડી ગરમ છે. ક્લાઈમેટ ચેન્જના કારણે અરબી સમુદ્રની બાજુ પણ ગરમ થઈ રહી છે અને પરિણામે અરબી સમુદ્રમાં ચક્રવાતની સંખ્યા તાજેતરના ટ્રેન્ડમાં વધી રહી છે.

જેમ જેમ હવા ગરમ પ્રદેશો પર ગરમ થાય છે, તેમ તેમ તે ઉપર ચઢે છે, જે તેને આવરી લેતી સપાટી પર નીચા દબાણ તરફ દોરી જાય છે. જ્યારે ઠંડા વિસ્તારોમાં હવા ઠંડી થાય છે ત્યારે તે નીચે ઉતરે છે, જે સપાટી પર ઉચ્ચ દબાણ તરફ દોરી જાય છે. મંદી અથવા ઓછા દબાણની સ્થિતિમાં, હવા ઉત્તર ગોળાર્ધમાં નીચાની આસપાસ ઘડિયાળની વિરુદ્ધ દિશામાં અને દક્ષિણ ગોળાર્ધમાં ઘડિયાળના કાંટાની દિશામાં વધી રહી છે અને ફૂંકાય છે. આ કોરિઓલિસ અસરને કારણે છે, જે તેની ધરી પર પૃથ્વીના પરિભ્રમણનું પરિણામ છે.

જેમ જેમ ગરમ હવા વધે છે અને ઠંડી થાય છે તેમ, પાણીની વરાળ વાદળો બનાવે છે અને તેના કારણે વરસાદ થઈ શકે છે. મે મહિનામાં ઉનાળાની ટોચ પર બંગાળની ખાડી પર રચાયેલી હવામાન પ્રણાલી ઉત્તર હિંદ મહાસાગર ક્ષેત્રમાં સૌથી મજબૂત છે. ગરમ સમુદ્ર ચક્રવાતના વિકાસ અને મજબૂતીકરણ માટે યોગ્ય પરિસ્થિતિઓ રજૂ કરે છે અને પાણી પર આ સિસ્ટમોને બળતણ આપે છે.

ઐતિહાસિક રીતે, બંગાળની ખાડી ઉષ્ણકટિબંધીય ચક્રવાત માટે જાણીતી છે. પરંતુ વર્ષોથી અરબી સમુદ્રમાં બનતા ચક્રવાતમાં પણ વધારો થયો છે.

1891-2020 થી ઉત્તર હિંદ મહાસાગરમાં ચક્રવાતના ભૂતકાળના ડેટાનું વિશ્લેષણ સૂચવે છે કે 1990 થી અરબી સમુદ્રમાં તાજેતરના વર્ષોમાં અત્યંત ગંભીર ચક્રવાતી તોફાનોની આવૃત્તિમાં વધારો થયો છે, અને બંગાળની ખાડી પર તે જ રહ્યો છે.

સ્પ્રિંગરમાં પ્રકાશિત થયેલ 2021નો અભ્યાસ (‘ઉત્તર હિંદ મહાસાગર પર ઉષ્ણકટિબંધીય ચક્રવાતોની બદલાતી સ્થિતિ’) નોંધવામાં આવ્યું હતું કે 1982 અને 2019 ની વચ્ચે, “ચક્રવાતી તોફાનો અને ખૂબ જ ગંભીર સીએસની તીવ્રતા, આવર્તન અને અવધિમાં નોંધપાત્ર વધારો” જોવા મળ્યો હતો.

Leave a Comment